ผู้เขียน หัวข้อ: ราสเบอร์รี่พายแสนอร่อย ของเล่นใหม่ชาว APRS  (อ่าน 6350 ครั้ง)

HS5TQA

• Administrator
  • สมาชิกรุ่นเล็ก
อ่านหัวข้อแล้วอย่าเพิ่งน้ำลายหก มันไม่ใช่ขนมที่กินได้! แต่มันเป็นชื่อโค๊ดเนมของบอร์ดพัฒนาตระกูล ARM ที่มีอุปกรณ์ภายในมาให้อย่างครบครัน โดยในช่วงนี้นับได้ว่าเป็นช่วงฟีเวอร์เลยทีเดียว ในวันนี้คุณค้นหาคำว่า "Raspberry Pi" บนกูเกิ้ลแล้วล่ะก็ท่านจะไม่เจอขนมแต่อย่างใด ผลิตมาเท่าไหร่ก็ขายไม่พอ(ล่าสุดมีสต๊อก 4พันตัวหมดในอาทิตย์เดียว!) จากคุณสมบัติที่มีในสนนราคาที่ถูก(พอ ๆ กับ LinkSys)จนทำให้ผู้ใช้ทั่วโลกนำไปพัฒนาต่อยอดในงานต่าง ๆ นา ๆ จนเสมือนกลายเป็นว่ามันทำอะไรได้ทุกอย่างซ่ะอย่างงั้น

ได้มาสด ๆ ร้อน ๆ วันนี้

สำหรับคุณสมบัติเบื้องต้นอย่างคร่าว ๆ ของมันที่จะนำมาใช้ในระบบ APRS ละก็ ก่อนอื่นมันกินไฟน้อย 5V/700mA ประมาณ 3W และมันมีพอร์ต USB อยู่ 2ช่อง(ปกติก็ต่อคีย์บอร์ดและเมาท์) มีแจ็ค RCA ต่อสัญญาณภาพวีดีโอออกจอทีวีได้(แสดงผลออกจอทีวี) หรือแสดงผลออกช่องต่อ HDMI ได้เช่นกัน มีพอร์ตแลน 100Mbps ให้ 1ช่องไว้ต่อเน็ต มีช่องเสียบหูฟัง 1ช่องเอาไว้ฟังเพลง ฟังเสียงได้ พวกหน่วยความจำที่ใช้เก็บโปรแกรมนั้นใช้ SD CARD ภายนอก ส่วนแรมนั้นบรรจุอยู่ในชิพ CPU ขนาด SDRAM 256MB และที่สำคัญที่ดีกว่าพวกเร้าเตอร์ก็คือมีช่องต่อ GPIO เอาไว้เชื่อมต่อกับอุปกรณ์ต่าง ๆ ได้อีกทั้ง I2C SPI I/O และ UART นั้นก็หมายถึงเราจะเอา nTNC ของเราแปะเข้าไปบนบอร์ด ต่อแจ็คสายวิทยุออกภายนอก เพียงแค่นี้เราก็จะมีคอมพิวเตอร์น้อย ๆ เอาไว้เล่น APRS บนจอทีวีได้ง่าย ๆ แล้ว

ส่วนทางด้านซอฟร์แวร์ที่จะเอามาเล่น APRS นั้น เบื้องต้นที่สามารถดึงมาเล่นได้เลยก็มี APRSD เอามาทำ Hub-Server หรือ Igate มีโปรแกรม XASTIR ตัวนี้ทำได้หมดเลยคล้าย ๆ กับ UIVIEW (เล่นบนจอทีวีก็หนุกไปอีกแบบนะ) และมีตัวอื่น ๆ อีกหลายตัวที่ผมยังไม่ได้ทดสอบเลย แต่ส่วน APRX นั้นต้องดึงซอร์สโค๊ตมาคอมไพล์เอง ซึ่งก็ไม่ยากเพราะ Raspberry Pi มีคอมไพเลอร์ในตัวไม่ต้องมาครอสคอมไพล์ให้ยุ่งยาก ดึงซอร์สแล้วคอมไพล์โปรแกรมเหมือนเล่นคอมพิวเตอร์ลีนุกซ์เลยครับ

วันนี้ขอเปิดตัวไว้เพียงเท่านี้ก่อน รายละเอียดเจาะลึกในแต่ละส่วนค่อยมาโม้ต่อภายหลัง ขอทิ้งภาพไว้ให้เดากันว่าจะเอาไปทำอะไรต่อไป...

ถ้าสนใจให้บอกแม่บ้านไว้ก่อนว่า เก็บเงินค่าขนมไว้ซื้อราสเบอร์รี่พาย   :-X

hs3ekl

• สมาชิกใหม่
  • *
Re: ราสเบอร์รี่พายแสนอร่อย ของเล่นใหม่ชาว APRS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 03:08:13 AM »
น่าสนใจ เตรียมเก็บเงินไว้ทดลองครับ

nv

• *
Re: ราสเบอร์รี่พายแสนอร่อย ของเล่นใหม่ชาว APRS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 06:23:51 AM »
สอบถามครับว่าถ้าเอา tnc ตัวอื่นมาต่อRaspberry Piได้หรือเปล่าครับ

HS5TQA

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 10:25:47 AM »
สอบถามครับว่าถ้าเอา tnc ตัวอื่นมาต่อRaspberry Piได้หรือเปล่าครับ
ได้ครับ ต่อผ่านสาย USB->RS232 แล้วเข้า TNC เอาครับ

HS5FXK

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 07:28:08 PM »
"Raspberry Pi" Lot นี้ Memory (SDRAM): 512 MB หรือว่า 256 MB ครับ

HS5TQA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 08:40:42 PM »
256MB ครับ (ซื้อไวไปหน่อย)

nv

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 06:17:40 AM »
ได้ครับ ต่อผ่านสาย USB->RS232 แล้วเข้า TNC เอาครับ
ครับขอบคุณครับสำหรับข้อมุล ผมขออรับ ntnc 001 พรุ่งนี้ตอนเช้าโอนเงินแล้วจะโทรบอกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 06:25:37 AM โดย nv »

dewit

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 06:43:18 AM »
ราสเบอร์รี่พาย ของผมอาทิตย์หน้าตามทีนัดนะครับ

HS5TQA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 07:21:14 PM »
ราสเบอร์รี่พาย ของผมอาทิตย์หน้าตามทีนัดนะครับ
ขออภัยด้วยจริง ๆ ครับ ติดเตรียมงานไปติด wx ที่ศรีเกษ เดินทางไกลเลยต้องเตรียมพร้อมหน่อย กลับมาทำต่อคงจะได้พร้อม ๆ กันนะครับ

tuiz

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:24:22 PM »
เดินทางปลอดภัยครับ   ;D

tuiz

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:26:15 AM »
จะเสร้จทัน ตอนมาเชียงใหม่ป่ะครับ  ;D

HS5TQA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:55:53 PM »
ตอนนี้มีปัญหานิดหน่อยตรงดึงแผนที่มามันเป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งก็ยัง งง ๆ กับมันอยู่
แต่คาดว่าจะเร่งให้เสร็จก่อนขึ้นเหนือในวันอาทิตย์นี้ .... คิดว่าจะจัดส่งฮาร์ดแวร์ไปให้ก่อน แล้วค่อยอับเดทซอฟร์แวร์กันตามทีหลัง เพราะเลยกำหนดส่งกันมานานมากละ

HS5FXK

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:29:41 PM »
รบกวนรีวิวการใช้งาน XASTIR  เบื้องต้นด้วยนะครับ;D

HS2NBE

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:09:48 PM »
ผม มีบอร์ด Raspberry Pi 512MB แล้วผมสนใจจะ จัดหา nTNC เพื่อชุด Raspberry Pi จะได้ ไหม  ;D ;D ;D

HS5TQA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:20:37 PM »
ผม มีบอร์ด Raspberry Pi 512MB แล้วผมสนใจจะ จัดหา nTNC เพื่อชุด Raspberry Pi จะได้ ไหม  ;D ;D ;D
บอร์ด nTNC-Raspberry ผมสั่งกัดมาพอดีกับบอร์ดราสเบอร์รี่ที่มี ท่านต้องเอาไปกัดปริ้นท์เองแล้วละครับ
หรือจะเอา nTNC-Evaluation มาต่อเล่นผ่านพอร์ต USB->RS232 อีกทีก็ได้ครับ